น้ำพริกปลาทู เป็นอาหารไทยดั้งเดิมที่คนสมัยก่อนนิยมรับประทานกันเป็นกิจวัตร ด้วยความที่สมัยรุ่นพ่อรุ่นแม่เราปลาทูมีราคาถูก แต่มีรสชาติหอม มัน เค็ม และอุดมไปด้วยสารอาหารที่มีประโยชน์มากมาย ทำให้ปลาทูในช่วงแรกนั้น จัดว่าเป็นอาหารคนจนที่หากินง่าย แต่ในปัจจุบัน เมื่อปลาทูได้รับความนิยมมากขึ้น และด้วยการล่าปลาทูอย่างดุเดือดที่ผ่านมาของชาวประมง ทำให้ปลาทูค่อยๆน้อยลง จนในที่สุดปลาทูก็มีราคาแพงมากกว่าหมูและไก่เสียอีก แต่สำหรับใครที่ชื่นชอบปลาทู โดยเฉพาะอย่างยิ่ง เมนูน้ำพริกปลาทูที่กินคู่กับอะไรก็อร่อย แต่ขี้เกียจทำเอง รีวิวนี้ผู้เขียนขอแนะนำน้ำพริกปลาทูป้าแว่น
![](https://2giaynu.com/wp-content/uploads/2022/03/น้ำพริกปลาทูป้าแว่น-อร่อยเหาะกับเนื้อปลาทูเน้นๆ2.jpg)
รสชาติของน้ำพริกปลาทูป้าแว่น
เดินเข้าเซเว่นใครบ้างจะไม่นึกถึงของกิน แล้วยิ่งช่วงนี้เซเว่นมีผลิตภัณฑ์หลากหลายเอาใจคนไทย จึงไม่แปลกเลยที่จะมีน้ำพริกปลาทูอยู่ในเซเว่น น้ำพริกปลาทูป้าแว่น แพ็คเก็จจิ้งทำออกมาได้ดูดี ดึงดูดใจ ด้วยถ้วยพลาสติกทรงกระบอกสั้นๆ มีฝาเปิด-ปิดง่าย และฉลากที่แปะรอบกระปุกเด่นหรา พร้อมกับโลโก้น้ำพริกปลาทูป้าแว่น เห็นครั้งแรกผู้เขียนก็คิดว่า น้ำพริกปลาทูสำเร็จรูปแบบนี้ จะถูกปากไหม แต่เมื่อลองชิมดูแล้วก็พบว่า มันหอมอร่อยและทำให้หวนนึกถึงวัยเด็ก ที่นั่งล้อมวงกินข้าวกับครอบครัว เพราะรสชาติอร่อยแบบบ้านๆ มีความเป็นน้ำพริกปลาทูฝีมือแม่ หรือน้ำพริกปลาทูแบบโฮมเมด มีกลิ่นปลาทูนึ่งชัดเจน
![](https://2giaynu.com/wp-content/uploads/2022/03/น้ำพริกปลาทูป้าแว่น-อร่อยเหาะกับเนื้อปลาทูเน้นๆ3.jpg)
สำหรับใครที่ไม่ชอบกลิ่นปลาทูอาจคิดว่า คาวไปซักหน่อย แต่กับคนที่ชอบกินปลาทูหรือน้ำพริกปลาทูที่ทำจากปลาทูนึ่ง รับรองเลยว่า ต้องถูกใจเจ้าสิ่งนี้ ในส่วนรสชาตินั้นมีความกลมกล่อม เค็มๆเผ็ดๆตามแบบฉบับน้ำพริกปลาทูทั่วไป เนื้อปลาทูแน่นเต็มคำทุกสัมผัส ชิมเข้าไปแต่ละคำจะรับรู้ได้ถึงเนื้อปลาทูแน่นๆ เรียกได้ว่าในปริมาณ 100 กรัม 35 บาท คุ้มค่ามาก
นอกจากเนื้อปลาทูแล้วก็ยังมีความหอมอร่อยของเครื่องน้ำพริกอย่าง หอม พริก และกระเทียม ที่ตำอย่างละเอียด สำหรับเมนูที่รับประทานคู่น้ำพริกปลาทู สามารถรับประทานคู่ได้กับทุกเมนู ไม่ว่าจะเป็น ผักต้ม ผักนึ่ง เพื่อตัดเลี่ยนกลิ่นคาว หรือจะเป็นเมนูทั่วไปอย่าง ไข่เจียว ไข่ดาว หมูทอดก็จิ้มกินได้อร่อยเช่นกัน น้ำพริกปลาทูป้าแว่นสามารถทานได้นานเป็นอาทิตย์ แค่หลังรับประทานเสร็จให้ปิดฝาและนำไปแช่ตู้เย็น อยากกินเมื่อไหร่ก็เอาออกมา
![](https://2giaynu.com/wp-content/uploads/2022/03/น้ำพริกปลาทูป้าแว่น-อร่อยเหาะกับเนื้อปลาทูเน้นๆ4.jpg)
สำหรับข้อเสียของน้ำพริกปลาทูป้าแว่นนั้น โดยส่วนตัวคิดว่า อาจมีกลิ่นปลาทูแรงไปสำหรับบางคนและในราคา 35 บาท พอๆกับข้าวมื้อหนึ่งเลยทีเดียว ทั้งที่บางคนเอาไปซื้ออะไรที่อิ่มกว่านี้ได้ แต่ด้านคุณค่าทางจิตใจคิดว่าคุ้มค่าแน่นอนในราคา 35 บาท สามารถกินได้นานเป็นอาทิตย์ กินคู่กับอะไรก็อร่อย ทั้งยังสะอาดปลอดภัยไม่เหมือนตามท้องตลาด แนะนำเลยว่าคุณต้องลองสักครั้ง
เครดิตภาพ 1 จาก www.mgronline.com
เครดิตภาพ 2 จาก www.711fanclub.com
เครดิตภาพ 3 จาก www.pantip.com
#รีวิวร้านอาหารอร่อย #รีวิวคาเฟ่ #น้ำพริกปลาทูป้าแว่น