ร้านอาหาร Stage ตั้งอยู่ในซอยหนึ่งของถนนเอกมัยอันพลุกพล่าน Stage (อ่านว่า “Sa-Targe” ,แปลว่า ‘ฝึกงาน’ ในภาษาฝรั่งเศส) เป็นร้านอาหารชั้นเลิศสไตล์ฝรั่งเศสและได้แรงบันดาลใจมาจากทั่วโลก เป็นร้านของเชฟเจย์ แสงสิงห์แก้ว Chef ผู้มากความสามารถของ L’ Atelier de Joel Robuchon
เจย์เป็น Chef ที่มีหัวใจของนักเดินทางที่ไปทั่วโลกเพื่อค้นหาอาหารและเครื่องดื่มดีๆ นอกจากนี้ เธอยังได้รับการฝึกอบรมด้านการทำอาหารฝรั่งเศสเป็นเวลาหลายปี ส่งผลให้เธอเป็นหนึ่งในทีมเชฟของร้าน L’Atelier de Joel Robuchon ที่ได้รับการยกย่องอย่างสูงในกรุงเทพฯ (และเป็นชาวไทยเพียงคนเดียวที่ได้รับรางวัล 2 ดาวจาก Michelin ดั้งเดิม)
![](https://2giaynu.com/wp-content/uploads/2022/08/ร้านอาหาร-Stage-ของเชฟเจย์2.jpg)
นี่คือที่ที่เธอได้ทำงานร่วมกับสมาชิกในทีมครัวผู้หลงใหลในการทำอาหาร หลังจากนั้นพวกเขาแยกทางกันไปตามเส้นทางของตัวเอง แต่มีความคิดเสมอว่าจะได้กลับมาพบกันอีกครั้งในความฝัน
เป็นเวลากว่าสองปีแล้วที่ เจย์ แสงห์สิงแก้ว อดีตเชฟที่ L’Atelier de Joel Robuchon Bangkok ไม่ได้เป็นเพียงเชฟสาวผู้ใฝ่ฝันที่จะฝ่าฟันวงการอาหารในกรุงเทพฯ อีกต่อไป เพื่อแสดงความเคารพต่ออาหารฝรั่งเศสที่ร้านอาหาร Stage อันเป็นชื่อที่แสดงถึงเงื่อนไขการทำอาหารสำหรับการฝึกงานที่ไม่ได้รับค่าจ้างในภาษาฝรั่งเศส
เมื่อเธอเปิดร้าน Stage ในปี 2020 เชฟเจย์ที่ได้รับการฝึกอบรมจากยุโรปมุ่งมั่นที่จะสร้างชุดเมนูแบบหลายคอร์สที่ที่บ่งบอกถึงความก้าวหน้าอย่างต่อเนื่องของร้านอาหารแห่งนี้
![](https://2giaynu.com/wp-content/uploads/2022/08/ร้านอาหาร-Stage-ของเชฟเจย์3.jpg)
ขอบคุณภาพประกอบจาก Stage
Stage Experience 7.0 ชุด 10 คอร์สที่เน้นการใช้วัตถุดิบในท้องถิ่น
ล่าสุด เชฟเจย์ ได้เปิดตัว Stage Experience 7.0 ชุด 10 คอร์สที่เน้นการใช้วัตถุดิบในท้องถิ่นที่มาจากผู้ผลิตทั่วประเทศ เช่น กุ้งกุลาดำจากสุราษฎร์ธานี และมันเทศจากเพชรบูรณ์
เริ่มต้นด้วย Four-bite Amuse Bouche ที่มีดอกกุหลาบทารามาซาลาตา ผักกระเฉดไข่ ผักกระเฉดเป็ด และหมูป่า ตามมาด้วยจานหน่อไม้ฝรั่งสีขาวละเอียดอ่อนกับหอยมีดโกน จานต่อมามันฝรั่งจากเพชรบูรณ์ปรุงด้วยวิธีพิเศษที่ทำให้รากมีเนื้อสัมผัสที่แตกต่างกัน
ในคอร์สที่สาม Ox & Bone เชฟเจย์ Jay ใช้ส่วนต่างๆ ของสัตว์เพื่อทำอาหารจานเล็กๆ ได้แก่ Oxtail Terrine, Bone Marrow Croquette, และ Tarragon Emulsion จานต่อมามันฝรั่งจากเพชรบูรณ์ปรุงด้วยวิธีพิเศษที่ทำให้รากมีเนื้อสัมผัสที่แตกต่างกัน
ตามด้วยอาหารทะเล 3 อย่าง ได้แก่ กุ้งแม่น้ำ ปูนิ่ม และปลาเก๋าแดง ตามลำดับ คุณมีสองตัวเลือกสำหรับอาหารจานหลัก เนื้อลูกวัวที่เลี้ยงด้วยนมพร้อมซอส Morel jus หรือจาน Kurobuta
ความเก่งของเชฟเจย์ใน Texture of Pear จานของหวานที่เสิร์ฟผลไม้เป็น Pudding, Sphere, Espuma, และ Granitas ปิดท้ายด้วยของหวาน เช่น ขนมอบและช็อกโกแลตต่างๆ จากรถเข็นที่ห่อขนม
![](https://2giaynu.com/wp-content/uploads/2022/08/ร้านอาหาร-Stage-ของเชฟเจย์4.jpg)
ขอบคุณภาพประกอบจาก Stage
Stage ใช้เทคนิคการทำอาหารยุโรปโดยใช้ส่วนผสมในท้องถิ่น
ถึงเวลาที่ทีมจะต้องก้าวออกจากพื้นที่ที่คุ้นเคยและสำรวจพื้นที่ใหม่ของวัตถุดิบสดใหม่จากทั่วประเทศ ด้วยประสบการณ์ที่สั่งสมมาอย่างยาวนานในอาหารยุโรปสมัยใหม่ ผลผลิตอันล้ำค่าเหล่านั้นจึงกลายเป็นชุดอาหารอันวิจิตรงดงามที่ออกแบบมาให้เพลิดเพลินตั้งแต่ต้นจนจบ มาสัมผัสเมนูเด็ดทั้งกุ้งแม่น้ำสุราษฎร์ธานี, ผักพื้นบ้าน, วัวและกระดูก, ปูนิ่ม และ Koji Buta
เช่นเดียวกับของหวานในจินตนาการ “Texture of Pear”’ ซึ่ง Chef แสดงความคิดสร้างสรรค์xของเธอผ่านลูกแพร์ ‘Williams’ ตามฤดูกาล
Stage นำเสนอ 2 เมนูที่จะเปลี่ยนแปลงไปตามวัตถุดิบที่หาได้และแรงบันดาลใจของทีม